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NENO LA MENEJA
WA KANDA YA MAGHARIBI

ichukue fursa hii kukukaribisha kusoma
jarida hili la mtandaoni juu ya utendaji kazi
wa Ofisi ya TMDA Kanda ya Magharibi kwa

Kipindi cha Julai 2021 hadi Juni, 2022, Ofisiya TMDA
Kanda Magharibi ni miongoni mwa Ofisi nane (8) za
Kanda za TMDA inapatikana katika jengo la NSSF
Mtaa wa Jamhuri Manispaa ya Tabora ambayo
inahudumia Mikoa mitatu (3) ya Tabora, Kigomana
Kataviikiwa na jumla ya Halmashauri 21.

Katika kipindi hiki cha kuanzia Julai 2021 hadi Juni
2022, Ofisi ya Kanda ya Magharibi imetekeleza
majukumu mbalimbali ambayo ni:-

Vi,

Vii.

Vii.

Ukaguzi wa maeneo yanayojihusisha na
biashara ya Dawa za Binadamu na Mifugo Vifaa
Tiba, Vitendanishina Maabara.

Usdajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya
biashara  ya dawa, vifaatiba na bidhaa
nyongeza.

Udhibiti wa uingizaji na usafirishaji wa bidhaa
ndanina nje ya nchi.

Ufuatiliaji wa ubora wa dawa, vifaa tiba na
vitendanishi katika soko.

Ufuatiliaji  wa  usalama  na
yanayohusiana na matumizi ya dawa
Uteketezaji wa bidhaa zisizokidhi viwango vya
ubora na usalama.

Uchunguzi wa awali wa sampuli za dawa kupitia
maabara hamishika.

Kuimarisha utogji Elimu kwa Umma na
kuboresha huduma kwa wateja.

Usimamizi wa mifumo na vihatarishi.

Ufuatiliaji wa majukumu ya TMDA yaliyo
kasimiwa kwa Halmashauri.

matukio

o ﬁ o @tmda tanzania

Bw. Christopher O. Migoha
Meneja wa TMDA, Kanda ya Magharibi

Nachukua nafasi hii  kuwapongeza na
kuwashukuru watumishi wote wa Ofisi ya
Kanda ya Magharibi kwa kazi nzuri

waliyoifanya na kuwaomba wazidi kuwa na
morali na moyo wa Kkazi, Vilevile natoa
shukrani za dhati kwa Menejimenti ya TMDA
kwa maelekezo yao kipindi chote cha kuanzia
mweziJulai 20271 hadi Juni, 2022.
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MAMLAKA YA DAWA
NA VIFAA TIBA

MBS

\___Certified to IS0 9001 2015 B

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba ni taasisi ya Serikali
iliyopo chini ya Wirara ya Afva, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Waree na Watolo yenye jukumu I3 kudhibiti
w3, usalama na ufanisi wa dawa, vifaa tiba na
vitendanishi ili kulinda afya ya jamil

Vira

Kuwa Mamlaka insyoongoza Barani Afrika katika
kuehibiti usalama, ubora na ufanisi wa dawa, vifas
tiba pa vitendanishi

’%m

) athari zinazoweza
va dawa, vifaa tiba

Meneja TMDA Kanda ya Magharibi, Bw. Christopher O. Migoha akitoa ufafanuzi kwa vyombo vya habari
juu ya dawa zilizo kamatwa.

UKAGUZI WA MAENEO YANAYOJIHUSISHA
NA BIDHAA KATIKA KIPINDI CHA
JULAI 2021 HADI JUNI 2022.

atika kipindi cha kuanzia Julai 2021hadi Juni

2022, Ofisi ya Kanda ya Magharibi

imefanya jumla ya kaguzi 788 Kkatika
Maduka ya dawa za binadamu na mifugo, vifaa
tiba, hospitali, vituo vya afya, zahanati na
maabara. Na kubaini mapungufu mbalimbali na
hatua stahiki za kiudhibiti zilichukuliwa.

Katika kaguzihizo Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba
(TMDA) Kanda ya Magharibi imefanikiwa
kumkamata mfanyabiashara, Zakayo Bagomwa
mkazi wa Ulyankulu wilayani Kaliua mkoani
Tabora anayemiliki Duka la Dawa za binadamu,
litwalo MALIZA NA YESU kwa tuhuma za kuuza

Q ﬁ o @tmda tanzania

Dawa za wizi na zilizopigwa marufuku na Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania zenye
thamani ya shilingi milioni 15,178,400/ =.

Akitoa taarifa kwa waandishi wa habari Meneja
wa TMDA Kanda ya Magharibi, Christopher
Migoha amesema mtuhumiwa amekamatwa hivi
karibuni na maofisa wa mamlaka hiyo baada ya
kupata taarifa za siri na kwenda kufanya ukaguzi
wa kina katika duka lake na kubaini uwepo wa
dawa hizo zinazouzwa kinyume na sheria.

Aidha, Migoha amesema mtuhumiwa alikutwa
akiuza dawa za kifua kikuu (TB), kadi za kliniki za
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kina mama wajawazito, kutoa huduma za matibabu ndani ya duka, kuuza vifaa tiba ambavyo nimaliya
Serikali yaJamhuru ya Muungano wa Tanzania na dawa kutoka Kenya ambazo hazipaswikuuzwa nchini

ikiwemo dawa zinazotolewa bure na serikalikwa wagonjwa.
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Baadhi ya dawa za kutibu mifugo zilizokamatwa na Wakaguzi wa TMDA Kanda ya Magharibi

Vingine ni dawa na vitendanishi vya kupimia virusi
vya ukimwina malaria ambavyo ni mali ya serikali
ya tanzania vikiwa vimehifadhiwa na kutunzwa
kwa aqjili ya kuuzwa kinyume cha kifungu cha
312(1) cha kanuni ya Adhabu, Sura 16, dawa
zisizosajiliwa kutumika nchini zikiwa
zimehifadhiwa na kuuzwa kinyume cha Sheria ya
Dawa na Vifaa tiba, Sura 219 pamoja na dawa
zisizoruhusiwa kuuzwa katika maduka ya dawa
muhimu kinyume na Kanuni ya 63 ya Makundi ya
Dawa ya mwaka 2015.

Vilevile Meneja alibainisha katika kaguzi hizo
maafisa wa TMDA walikuta dawa zilizokwisha
muda wake wa matumizi zikiwa zimetunzwa na
kuhifadhiwa kwa ajili ya kuuzwa kinyume na
kifungu cha 75(1) cha Sheria ya Dawa na Vifaa
Tiba, Sura 219, vifaa tiba vya kufanyia tohara
vikiwa vimetunzwa katika maduka kinyume cha
sheria ambavyo havistahilikuwepo wala kuuzwa
kwenye maduka ya dawa muhimu.

Q ﬂ o @tmda tanzania

Mwisho Meneja alitoa wito kwa wafanyabiashara
wote wa bidhaa za dawa, vifaa tiba na
vitendanishi kufanya biashara zao kwa kuzingatia
Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba Sura 219 pamoja na
Sheria zingine zilizowekwa, kinyume na hapo
TMDA haitawavumilia wale wote watakaokiuka
Sheria hizo.
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UDHIBITI WA UINGIZAJI WA BIDHAA
NCHINL.

atika kipindi cha mwezi Julai 2021 hadi mwezi juni 2022, Ofisi ya Kanda ya Magharibi imetoa

jumla ya vibali 6 vya uingizaji wa bidhaa za dawa za binadamu na mifugo Nchini, Huku ikishiriki

katika vikao vya pamoja baina ya Taasisi za Serikali ya Tanzania, Serikali ya Burundi na Jumuiya
ya Afrika Mashariki kwa ajili ya kupitisha michoro ya ujenzi wa Kituo cha pamoja cha mpakani (One
Stop Border Point, OSBP) kitakachojengwa eneo la Manyovu.

T o

Muonekano wa mradi wa ujenzi wa Bandari ya Karema iliyopo Mkoani Katavi.

O ﬁ o @tmda tanzania Tll
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UFUATILIAJIWA MADHARA YADAWA,
VIFAA TIBA NA VITENDANISHI.

atika kipindi cha kuanzia Julai hadi Juni2022
Ofisi ya Kanda ya Magharibiilifanya ufuatiliaji
katika Vituo vya kutolea huduma za chanjo

ya UVIKO-19 vilivyopo Mikoa ya Katavi, Kigoma na
Tabora.

Katika ufuatiliaji huo jumla ya watu 1492
walifanyiwa ufuatiliaji kwa njia ya simu baada ya
kupatiwa chanjo ya UVIKO-19 ambapo watu 460
waliripotiwa kupata maudhi madogo madogo
baada ya kupatiwa chanjo ya UVIKO-19.

Vilevile katika kipindi hiki cha kuanzia Julai 2021
jumla ya Watumishi wa Afya 68 walihamasishwa
juu ya utoaji wa taarifa za madhara yanayoripotiwa
baada ya matumizi ya dawa, vifaa tiba na
vitendanishi.

Q ﬁ o @tmda tanzania

Mkaguzi wa TMDA Kanda ya Magharibi Bw.
Kiboko Magigi akitoa mafunzo kwa watoa
huduma za Afya katika kituo cha Afya cha Nanga,
wilayani Igunga juu ya utambuzi na ujazaji wa
taarifa za madhara yatokanayo na matumizi ya
Dawa, Chanjo na Vifaa tiba.
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amlaka ya Dawa na Vifaa Tiba TMDA
M Kanda ya Magharibi imeendesha zoezi la

utoaji wa elimu kwa umma juu ya
matumizi sahihi ya dawa, vifaa tiba, vitendanishi na
viuavijasumu vikienda sambamba na
kuwafahamisha wananchi kuhusu majukumu na
wajibu wa TMDA katika udhibiti wa tumbaku na
bidhaa zitokanazo na Tumbaku.

Katika kuhakikisha elimu inawafikia wananchi wa
kanda hiyo TMDA imetoa elimu kupitia vyombo vya
habari, Vikao na wadau, wafanyabiashara na
wanafunzi wa shule za sekondarina vyuo vilivyopo
Kanda ya Magharibi ambapo jumla ya wanafunzi
22,402 na waalimu 748 wamefikiwa.

Meneja wa Kanda Bw. Christopher Migoha pamoja
na mkaguzi Bw. Fredrick Luyangi wakitoa elimu
kwa umma kupitia kituo cha redio cha Mpanda FM.

O ﬂ o @tmda tanzania Tgl
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Mkaguzi wa Kanda ya Magharibi Bw. Fredrick Luyangi akitoa maelezo kuhusu matumizi sahihi ya dawa
katika programu ya elimu kwa umma iliyofanyika katika shule ya sekondari ya wasichana ya Kibondo.

Mkaguzi wa Kanda ya Magharibi Bw. Fredrick Luyangi (Hayupo pichani) akitoa maelezo kuhusu
matumizi sahihi ya dawa katika programu ya elimu kwa umma iliyofanyika katika shule ya sekondari
ya Misunkumilo ilipo mkoani Katavi.

O ﬂ o @tmda tanzania 'I_O_l
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Meneja wa Kanda ya Magharibi Bw. Christopher Migoha akitoa maelezo kuhusu udhibiti wa
tumbaku katika kikao na wadau pamoja na wafanyabiashara kilichofanyika tarehe 25
Juni, 2022 mkoani Tabora.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Tabora Bw. Msalika Makungu akifungua kikao kazi cha wadau wa tumbaku na
wafanyabiashara wa Mkoa wa Tabora.

O ﬂ o @tmda tanzania ,I_,]—l
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Mkaguzi wa dawa wa Kanda ya Magharibi Bw. Fredrick Luyangi akijibu maswali kutoka kwa wadau wa
tumbaku katika kikao cha kutambulisha jukumu jipya la udhibiti wa tumbaku pamoja na Sheria zinazoongoza
utekelezaji wa jukumu hilo mkoani Katavi.

s 4 7 S o) § o E

Meneja wa Kanda Bw. Christopher Migoha akitoa elimu kwa wanafunzi wa shule ya sekondari ya Rungwa
mkoani Katavi.

O ﬂ o @tmda tanzania 1_2_|
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KONGAMANO LA UWEKEZAJI NA BIASHARA
KWA NCHI ZILiZO JIRANI NA ZIWA TANGANYIKA =

Tanganyika Investment and Business Summit

“Mipaka Yetu kwa Kukuza Ur- "kezaj: na Biashara.” Tarehe: |
iy 17 Mei, 2
- ¥y

“Our Egnarders te-¥romote I’n

A

tments anc grade.

TMDA KUSHIRIKI KONGAMANO

LA KIMATAIFA

atika kufikisha elimu kwa jamii Mamlaka ya
K Dawa na Vifaa Tiba nchini TMDA Kanda ya

Magharibi imeshiriki katika kongamano Ia
kimataifa na maonesho ya biashara ya nchi zilizo
jirani na Ziwa Tanganyika, ili kutoa elimu juu ya
majukumu ya mamlaka hiyo.

Maonyesho hayo yaliyofanyika mkoani Kigoma na
kushirikisha nchi za Burundi, Congo DRC, Rwanda,
Zambia na Tanzania iliyokua mwenyeji yalibeba
kauli mbiu ya "Mipaka yetu kukuza uwekezaji na
Biashara”, yalifunguliwa na waziri wa TAMISEMI
Mh. Innocent Bashungwa aliyekua mgeni rasmi na
watu zaidi ya 276 walitembelea banda la TMDA.

Mbali na TMDA Taasisi mbalimbali na
wafanyabiashara kutoka katika nchi hizo waliweza
kuonesha kazi zao na kutangaza fursa mbalimbali
za kibiashara ambazo zinaweza kuvuka mipaka ya
Nchi moja kwenda Nchi nyingine na hivyo kukuza
uwekezaji na kupata faida pamoja na kudumisha
Amani na mahusiano mema baina ya Nchi hizi.

0 ﬂ o @tmda tanzania

Waziri wa Tamisemi Mh. Innocent Bashungwa

akipata maelezo kutoka kwa Meneja wa Kanda ya

Magharibi juu ya majukumu ya TMDA katika

Kongamano la Kimataifa na maonesho ya Biashara
ya nchi zilizo jirani na Ziwa Tanganyika.
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MARUFUKU YA MATUMIZI YA

BIDHAA ZA TUMBAKU.

eneja (TMDA) Kanda ya Magharibi Bw.
MChristopher Migoha amepiga marufuku
matumizi ya bidhaa za tumbaku katika
maeneo yote yenye mkusanyiko wa watu ili

kuendelea kuilinda Afya ya jamii ambayo haitumii
bidhaa hizo.

Bw. Migoha ametoa katazo hilo wakati
akizungumza na waandishi wa habari ofisini kwake
juu ya madhara ya bidhaa zitokanazo na mazao ya
tumbaku ambapo ameeleza bidhaa ambazo
hazitakiwi kutumiwa maeneo yenye mkusanyiko
wa watu ni pamoja na sigara, siga, sigarusi,
misokoto, shisha, kiko, tumbaku ya unga na bidhaa
nyingine zinazo fanana na hizo.

Aidha, Migoha Aliyataja maeneo hayo yenye
mikusanyiko ya watu ni yale yanayotoa huduma za
Afya, Maktaba, mahali pa Ibada, majengo au
maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya mikutano ya
kitamaduni na kijamii, shughuli za michezo na
burudani, kumbi za starehe, Usafiri wa Umma, na
ofisini.

o 9 o @tmda tanzania

sehemu za
huduma ya chakula, vyombo vya usafiri wa anga,
ardhi, maji, mabanda ya maonesho, masoko /
magulio, maduka makubwa na maeneo mengine
yoyote yanayotumiwa na Umma.

Maeneo mengine aliyoyataja ni

Migoha alifafanua kuwa sheria imeruhusu uvutaji
wa bidhaa za tumbaku kwenye maeneo ya taasisi
za elimu ya juu, majengo ya ofisi, hoteli, baa,
migahawa na maeneo ya burudani ambayo
yanatakiwa kuwa yametenga vyumba maalumu
ya kuvutia bidhaa hizo, huku akiwataka wananchi
wote wa Tabora kuzingatia utekelezaji wa Sheria
hiyo ambayo imetakiwa kuanza mara moja
maeneo yote ya Umma.
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UTEKETEZAIJI HUDUMA
WA DAWA KWA JAMII

MDA Kanda ya Magharibi imeteketeza
jumla ya kilo 51820 ya bidhaa za dawa na

vifaa tiba zinazokiuka Sheria ya Dawa na
Vifaa Tiba, Sura 219 zenye thamani ya shilingi
2,672,233,477/= . Bidhaa hizi zilipatikana baada ya
kaguzi mbalimbali na zile zilizopokelewa baada ya
wamiliki kutuma maombi ya uteketezaji wa hiari.

-

Meneja wa TMDA Kanda ya Magharibi Bw.
Christopher Migoha akikabidhi dawa zinazofaa kwa
matumizi kwa Mganga Mkuu wa Halmashauri ya

Kichomea taka (Incinerator) inayotumika kuteketeza Wilaya ya Nzega. Dawa hizi ni zile zilizoondolewa
bidhaa zinazodhibitiwa na TMDA Kanda ya Magharibi, maeneo mbalimbali katika Kanda ya Magharibi
kilichopo katika Hospitali ya St. GASPAR, Singida. kufuatia wamiliki kukiuka kanuni ya 63 ya makundi
yadawa ya mwaka 2015.

O ﬂ o @tmda tanzania 1_5—|
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